เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ติดต่อลงโฆษณา

ผู้เขียน หัวข้อ: 'แมวเพชร - ป๋อง กพล' เปิดใจหลังการเปลี่ยนแปลงของ 'ปีศาจแดง'  (อ่าน 10321 ครั้ง)

ballbaan

• เว็บวิเคราะห์บอลจากเซียนต่างแดน
  • Administrator
  • Hero Member
    • วิเคราะห์บอล
[ Attachment Invalid Or Does Not Exist ]

หลายคนเชื่อว่า 'ปีศาจแดง' จะไม่สามารถครองความสำเร็จได้จนถึงทุกวันนี้ หากไม่มีชายชื่อ 'เซอร์ อเล็กซ์ เฟอร์กูสัน' เป็นผู้จัดการทีม แต่บัดนี้เป็นต้นไปบรมกุนซือรายนี้จะไม่ได้คุมทีมอีกแล้ว Hikicker จึงอยากทราบความรู้สึกของแฟนบอลทีมอื่นๆ ว่าเขารู้สึกอย่างไรกับการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้
ในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาแมนฯ ยูไนเต็ด เกิดการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่หลังการประกาศวางมือของเฟอร์กี้ การเข้ามาสานงานต่อของ 'เดวิด มอยส์' กุนซือจากทีม 'ทอฟฟี่สีน้ำเงิน' เอฟเวอร์ตัน และปัญหาของศูนย์หน้าตัวเก่งอย่าง 'เวย์น รูนี่ย์' จนนำไปสู่ข่าวลือต่างๆนานา ในช่วงนี้

ทีมงาน Hikicker จึงรีบคว้าตัว 2 แฟนฟุตบอลชื่อดังในเมืองไทย คือ คุณสุรพันธ์ ปวัฒนันท์ นักจัดรายการวิทยุชื่อดังที่รู้จักกันในนาม 'แมวเพชร' แฟนบอลทีม 'ไก่เดือยทอง' ท็อตแน่ม ฮ็อทสเปอร์ และ คุณป๋อง กพล ทองพลับ นักจัดรายการวิทยุ ชื่อดังจากรายการ 'Sport Relax' ทุกคืนวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 23:00-24:00 ทางคลื่น 99 Active Radio และ คลื่น 101 'เดอะช็อค เอฟเอ็ม' ผู้เป็นสาวก'เดอะ กันเนอร์ส' อาร์เซน่อล มาพูดคุยถึงความรู้สึกต่อเหตุการณ์ดังกล่าว

คุณแมวเพชร (สุรพันธ์ ปวัฒนันท์) กล่าวว่า "ตอนรู้ข่าวผมตกใจนะ คือมันไม่มีปี่มีขลุ่ย เหมือนคนประสบอุบัติเหตุแล้วเสียชีวิตไปดื้อๆ ผมว่ามอยส์เป็นตัวเลือกที่ดีนะ แต่ฝีมือยังสู้เฟอร์กี้ไม่ได้ จะให้เอามูรินโญ่มาคุมทีมผมว่าเฟอร์กี้คงไม่ชอบหรอก เพราะเขาไม่เคยคุมทีมไหนนาน ลึกๆแล้วผมมองว่ายังไม่มีตัวเลือกที่ดีที่สุด"

"มอยส์เขาถนัดทำทีมเล่นเกมรับดีกว่าเกมรุกซึ่งมันต่างกันสไตล์ ดังนั้นต่อไปผมเชื่อว่ารูปเกมของแมนยูน่าจะลดความหวือหวาลง แต่ว่ามันก็ยังตัดสินอะไรไม่ได้ 100 เปอร์เซ็นต์ ตอนที่มอยส์คุมทีมเอฟเวอร์ตัน เขาไม่ได้มีเงินทุนมากพอที่จะดึงนักเตะดีๆมาร่วมทีม ตัวผู้เล่นเลยมีแค่เกรดบีบวก ผมมองว่าช่วงแรกผีแดงยังพอทรงตัวได้เพราะเซอร์ อเล็กซ์ เฟอร์กูสันน่าจะคอยเป็นพี่เลี้ยงให้ แต่หลังจากนั้น 2-3 ปีจะเป็นช่วงเวลาที่พิสูจน์ฝีมือ"

"ผมคิดว่ายุคของเฟอร์กี้เป็นยุคที่ดีที่สุดแล้วของแมนฯ ยูไนเต็ด หลังจากมอยส์มาคุมทีมผมว่าแชมป์คงจะไม่ผูกขาดอีกต่อไปแล้ว ทีมอื่นน่าจะได้ผลัดกันเชยชมบ้าง ผมบอกตรงๆเฟอร์กี้วางมือครั้งนี้แฟนบอลทีมอื่นๆเขารู้สึกดีใจกันทั้งนั้น เพราะรอโอกาสนี้มานานแล้ว ดังนั้นนี่คือโอกาสสำคัญทีมอื่นๆต้องรู้จักฉกฉวยโอกาสนี้ให้ได้ แต่ลึกๆผมมองว่าคู่อริร่วมเมืองของพวกเขาอย่าง 'แมนเชสเตอร์ ซิตี้' ได้เปรียบกว่าทีมอื่นอยู่นิดๆ หลังจากนี้สาวกเร้ด อาร์มี่ ก็คงต้องทำใจกันไป"

ส่วนคุณป๋อง กพล ทองพลับ กล่าวว่า "ผมตกใจนะ ไม่คิดว่าจะปุบปับ ตอนแรกมันมีข่าวลือมาก่อนผมก็ยังคิดว่าจะเป็นเรื่องจริงหรอ แต่พอช่วงบ่ายของวันพุธ(8 พฤษภาคม 2556) เอ็มยูทีวี สถานีโทรทัศน์ของแมนฯ ยูไนเต็ดออกมาให้ข่าวว่าเขาจะรีไทร์จริงๆ ผมคิดว่าด้วยวัยของเฟอร์กี้เขาก็ควรเลิกคุมทีมได้แล้วจะได้พักผ่อนบ้าง"

"หลังจากรู้ข่าวก็มีข่าวว่ากุนซือ 2 คน คือ โชเซ่ มูรินโญ่ และ เดวิด มอยส์ อาจจะได้เข้ามาคุมทีม ตอนนั้นผมคิดว่าโอกาสทั้งคู่ 50/50 แต่พอรู้ว่าสุดท้ายแล้วเซอร์ อเล็กซ์ เฟอร์กูสัน ตัดสินใจเลือกมอยส์ เราก็เคารพการตัดสินใจของเขานะ ผมคิดว่าเขาทำทีมดีระดับหนึ่ง เขาอยู่กับเอฟเวอร์ตันมา 11 ปีคงมีบารมีพอสมควร และดูทัศนคติแล้วคงจะเหมาะกับแมนฯ ยูไนเต็ด ถ้าหากเลือกมูรินโญ่ ผมว่าเขามีฝีมือแต่คุมทีมแบบฉาบฉวย"

"ผมเชื่อลึกๆว่าปีศาจแดงคงไม่ตกต่ำหรอก แต่ทุกทีมมีสิทธิ์คิดได้เพราะโอกาสมันมาแล้ว ต่อไปการแข่งขันคงเปิดกว้างมากขึ้น ผมอยากให้แฟนแมนฯ ยูไนเต็ดให้โอกาสเขาทำทีม ส่วนเรื่องรูนี่ย์ผมก็ไม่รู้ว่าจริงเท็จแค่ไหน นักข่าวอาจจะเขียนข่าว ประโคมข่าวกันไปเองก็เป็นไปได้ แต่ผมเชื่อว่าหากรูนี่ย์อยากย้ายออกจริงน่าจะเป็นเพราะเขารู้สึกอิ่มตัวแล้วกับทีม อยากออกไปหาความท้าทายใหม่ๆ"

"สุดท้ายผมยังเชื่อว่ามอยส์คงทำทีมสู้เซอร์ อเล็กซ์ เฟอร์กูสันไม่ได้ อาจจะมีถ้วยติดมือบ้าง ไม่มีถ้วยติดมือบ้าง และผมอยากจะบอกแฟนบอลและทีมอาร์เซน่อลนะว่าโอกาสมาถึงแล้วพวกเราแล้ว"

ทั้งหมดคือความรู้สึกและความคิดเห็นจาก 2 แฟนบอลของทีมจากกรุงลอนดอน Hikicker เชื่อเช่นกันว่าการวางมือของชายที่ชื่อ 'เซอร์ อเล็กซ์ เฟอร์กูสัน' จะทำให้วงการฟุตบอลอังกฤษเปลี่ยนแปลงอย่างแน่นอน และนี่จะเป็นบทพิสูจน์ครั้งสำคัญของกุนซือคนใหม่อย่าง 'เดวิด มอยส์'

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Facebook